ภัยร้ายจากสเตียรอยด์ในเครื่องสำอาง

  1. Home
  2. /
  3. health news
  4. /
  5. ภัยร้ายจากสเตียรอยด์ในเครื่องสำอาง

ภัยร้ายจากสเตียรอยด์ในเครื่องสำอาง

Posted in : health news on by : admin

ภายหลังใช้ผลิตภัณฑ์ไป 2-4 สัปดาห์ ฤทธิ์ของสเตียรอยด์จะทำให้เกิดผดผื่น สิวผดขึ้นเป็นปื้นเม็ดแดง กระจายทั่วหน้าหรือกระจุกอยู่บริเวณใดบริเวณหนึ่ง และบริเวณจุดที่ทาครีมจะเกิดสิวอุดตันหลังหยุดใช้ผลิตภัณฑ์ตัวนั้น ผิวดูเหี่ยวเร็ว เพราะสเตียรอยด์เข้าไปทำลายการสร้างคอลลาเจนชั้นผิวและหน้าจะแดงอยู่ตลอดเวลา

สีผิวดูจางลงหรืออาจเป็นด่างขาวลักษณะเครื่องสำอางหรือผลิตภัณฑ์เสริมความงามที่มีสเตียรอยด์ มักมาในสรรพคุณอวดอ้างที่ช่วยให้หน้าเด้ง หน้าขาวหน้าเด็ก หรือรักษาสิวชะงัด มักเป็นสินค้าขายตรง ขายผ่านทางออนไลน์ และขายในตลาดต่างจังหวัด ไม่มีป้าย อย. ฉลากมีข้อมูลไม่ครบถ้วน “ชื่อ-ชนิด-ส่วนประกอบสำคัญ-ชื่อที่ตั้งผู้ผลิต-วันเดือนปีที่ผลิต-ปริมาณสุทธิ ใช้แล้วได้ผลชะงัด หน้าขาวใสทันตา และโดยเฉพาะเรื่องการรักษาสิวภัยร้ายจากสเตียรอยด์ในเครื่องสำอาง. ขอบคุณข้อมูลบางส่วนและติดตามข้อมูลฉบับเต็มที่ thaihealth